Kết quả 1 đến 7 của 7

HD: Undervolting pin trâu, máy mát

Sau vài tiếng vọc phá rom Jelly Bam v6 của diszell và test kernel mới mình đã Under Volting (UV) thử cho 830 ở bản rom này và kết quả khá khả quan. Mặc dù kernel của slayer B tích hợp trong rom đã UV sẵn nhưng một số máy vẫn có thể UV thêm xíu nữa để tăng thời lượng pin lên thêm, đồng thời giảm nóng cho máy. Bài viết này mình sẽ chia sẻ một ít kinh nghiệm, giải thích một vài thuật ngữ và cách sử dụng các chương trình để UV, test stability cho anh em cùng vọc để tăng thời gian trải nghiệm trên 830.

Lưu ý: hiện nay UV chỉ sử dụng đc trên một vài kernel của Slayer B và cụ thể ở đây mình sử dụng kernel sẵn có trong rom Jelly Bam v6 luôn.

1. Các khái niệm cơ bản
    1.1 Undervolt là gì?

Undervolt là cách can thiệp để giảm điện áp cung cấp cho SoC (CPU + GPU...) tại một mức xung nhịp cụ thể nhằm giảm công suất tiêu thụ => pin lâu hơn, đỡ nóng máy. Cũng như các CPU của máy tính, SoC trên điện thoại cũng được các nhà sản xuất đặt ở một mức điện áp mặc định khi xuất xưởng, mức điện áp này dùng cho tất cả các SoC và thường ở 1 mức trung bình cao để mang lại sự ổn định, độ mượt của thiết bị. Tuy nhiên trong cùng 1 dây chuyền sản xuất thì ko có Soc nào giống nhau hoàn toàn cả, có Soc sẽ tốt hơn, Soc kém hơn, nên việc ta có thể UV thêm 1 xíu với các Soc tốt sẽ lợi hơn về pin.

1.2 Lợi ích của việc undervolt
    Nếu uv ở mức tối ưu nhất sẽ giúp máy tiêu hao ít năng lượng (tiết kiệm pin) và giảm sức nóng phía sau camera khi hoạt động ở tần suất cao, nhưng vẫn đảm bảo sự ổn định khi hoạt động.

1.3 Các tình huống phát sinh trong quá trình test mức undervolt

Trong quá trình test để tìm mức uv. Nếu uv quá thấp máy sẽ bị treo (tháo pin khởi động lại) or có thể sẽ không vào được rom nữa. Anh em nên dùng chức năng backup trong recovery để khi lỗi có thể restore lại.

2. Tiến hành UV:

Lưu ý: các bạn nên backup lại 1 bản trong recovery trước khi làm!

Các chương trình cần thiết:
    - - Chương trình Performance control dành cho các máy ko xài rom Jelly Bam còn máy nào xài Jelly Bam hoặc AOKP thì có sẵn trong rom rồi.
    - - Stability Test 2.7 (tải tại CH Play)
    - - Antutu benmark 3.2.1 (tải tại CH Play)

Tiến hành UV:
    - - Chạy chương trình performance control, chuyển qua mục Voltage setting, hạ dần mức điện áp của từng mức xung xuống. Bạn nào liều thì hạ đều mỗi mức xung xuống 25mV rồi test, còn bạn nào sợ thì cứ mỗi lần 10mV là ok.

- - Sau khi chỉnh xong ấn chữ Apply Values, tuyệt đốt ko bật Set on Boot (nếu test lỗi mà bật set on boot thì có thể ko boot nổi)

Test stability:
    - - Sau khi đã set volt và apply xong, các bạn thoát ra và chạy chương trình Stability test để test. Chỉ cần test 3 phần đầu tiên:

o phần 1: Classic Stability test (test cơ bản) ấn vào là chạy, máy sẽ chạy ở mức xung cao nhất, test này để xem xung cao nhất với điện áp mới chỉnh máy chịu nổi ko, test khoảng 30p là ok (nhớ kiểm tra nhiệt).
    oPhần 2: test CPU + GPU: cũng ấn vào là test, nên chọn full detail để kiểm tra hết, test khoảng 30p là ok (nhớ kiểm tra nhiệt)
    oPhần 3: Scaling Stability Test: cái này sẽ chuyển giữa các mức xung để xem độ ổn định của các mức, nên để delay 30s hoặc 1m cho 1 mức xung (Frequency Switch Delay) test khoảng 30p – 45p.
    oNếu cả 3 phần này máy bạn vượt qua đề ko có lỗi gì xảy ra thì máy bạn đã qua đc phần 1 J nếu có lỗi bạn reset máy lại và tăng mức xung lên 1 xíu rồi test lại thử.

- - Sau khi test bằng Stability bạn có thể dùng Antutu để test, trong antutu có 1 phần test stability bạn nên chạy thử để xem có lỗi ko, sau đó chạy test bench mark để coi có hao hụt điểm so với ban đầu nhiều không.

- - Sau khi trải qua tất cả các bài test, nếu bạn có máu liều thì hạ xuống và test tiếp, nếu đã hài lòng với mức đó thì chọn set on boot và sử dụng máy bình thường J

Cái này chơi cũng rất cầu kì và tốn công bác nhể [IMG]chatbox/popo//misdoubt.gif[/IMG]
    E toàn lên mạng tìm các tiền bói đã under hoặc over volt để làm theo cho nhanh thôi :V

Món này để nghịch hoặc nghiên cứu là chính. User sử dụng thông thường không nên chọc, lỗi lại khổ.

Về thực tế, khi dùng ứng dụng nào tốn tài nguyên (games/video...v.v) mà giảm điện với xung thì sẽ không đủ để chơi/xem. Bình thường dùng máy thì lại không quá quan trọng chuyện phải sạc pin trước 1 tiếng vì tốn so với kéo dài được thêm 1 tiếng.

Dù sao cũng cảm ơn Mod chia sẻ cho anh em, ai quan tâm thì nghịch chơi!

Cái này phải có kernel hỗ trợ và thường thì rom stock sẽ ko bao h có :v chỉ có rom cook thôi
    Chỉnh undervolt cho mát máy tiết kiệm pin mà nó hoặt động vẫn bình thường cũng là 1 cái thú
    Thường thi 1 time sẽ có bác tìm ra số volt tối uư nhât

Trích dẫn Gửi bởi Walker
    Món này để nghịch hoặc nghiên cứu là chính. User sử dụng thông thường không nên chọc, lỗi lại khổ.

Về thực tế, khi dùng ứng dụng nào tốn tài nguyên (games/video...v.v) mà giảm điện với xung thì sẽ không đủ để chơi/xem. Bình thường dùng máy thì lại không quá quan trọng chuyện phải sạc pin trước 1 tiếng vì tốn so với kéo dài được thêm 1 tiếng.

Dù sao cũng cảm ơn Mod chia sẻ cho anh em, ai quan tâm thì nghịch chơi!
    hihi đúng là user thì thường ít rảnh để vọc cái này, mình đã test sau khi undervolt 25mV cho tất cả các xung nhịp, máy vượt qua tất cả các bài test, máy mát, mượt, pin chưa đủ tgian để test nhưng dùng phép thử 1 vòng asphalt 7 (dòng đầu tiên) đua ko giựt và chỉ hao 4% cho 1 vòng đua này, thử bằng antutu cũng ko thấy sự giảm đi của hiệu năng, đây là hình antutu sau khi đã giảm đi 25mV:

Trích dẫn Gửi bởi Bax Do
    Cái này phải có kernel hỗ trợ và thường thì rom stock sẽ ko bao h có :v chỉ có rom cook thôi
    Chỉnh undervolt cho mát máy tiết kiệm pin mà nó hoặt động vẫn bình thường cũng là 1 cái thú
    Thường thi 1 time sẽ có bác tìm ra số volt tối uư nhât
    hiện tại chưa tìm ra tối ưu nhưng theo như mình test thì hạ đi 25mV cho mỗi mức xung hiệu năng gần như ko giảm, máy mát khi chơi game nặng và đỡ tốn pin hơn đang test UV 50mV

các bác test em chỉnh theo chắc cũng ổn.. 30p+30P+45p thì e ngại lắm [IMG]chatbox/popo//big_smile.gif[/IMG]